Mahidol Volunteer Club Website อาสาอยากเม้าท์
กระดานข่าวเด็กอาสา

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

ขอความช่วยเหลือจากชาวอาสา !!!! เรื่อง หนังสือ 40 ปี -0- ด่วน
Goto page Previous  1, 2

Post new topic   Reply to topic    อาสาอยากเม้าท์ Forum Index -> พูดคุยเกี่ยวกับกลุ่ม
View previous topic :: View next topic  
Author Message
too+_24
ตีเคร่า
ตีเคร่า

PostPosted: Mon Jan 23, 2012 8:08 am    Post subject: Reply with quote

ที่สำคัญปฏิทินปี 2536 ทำปี 2535 ดังนั้น ปฏิทินปี 2523 ทำในปี 2522 ปฏิทินอันนั้นเป็นแรงจูงใจ เป็นแรงกระตุ้น และเป็นแรงท้าทายให้เกิดการทำปฏิทินขึ้นมาใหม่ หลังจากห่างหายไปเป็น 10 กว่าปี
Back to top
View user's profile Send private message
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Mon Jan 23, 2012 10:02 am    Post subject: Reply with quote

หนังสือแมงฮิปโป จัดทำโดย ณัฐวุฒิ รอดอนันต์(อั๋น) บันเทิงค่าย 18 ค่ะ ไปถามที่มาของชื่อหนังสือเพลงดูนะคะ รอง ผอค.และประธานส้วมค่าย 19 คนนี้เดินวนเวียนอยู่ใน รพ.ศิริราช ค่ะ อยากให้น้องหาเวลาไปหาพี่เค้าดู ตอนที่อั๋นเป็นประธานส้วมต้องใส่เฝือกที่ขา ทำงานทุลักทุเลมากๆ แต่ใจสู้จริงๆ ค่ะ

หนังสือแมงสาบ มีที่มาจากในปี พ.ศ. 2525 มหิดลมีการย้าย นศ.ชั้นปีที่ 1 ทั้งหมดไปเรียนที่ศาลายาเป็นครั้งแรก ที่ศาลายาในสมัยนั้นมีแมงปออาศัยอยู่เยอะมาก ทำให้คนทำหนังสือเพลงรับน้องใหม่มหิดลในปีนั้นตั้งชื่อหนังสือว่า แมงปอ พอปีการศึกษาต่อมาเราทำค่ายอาสาครั้งที่ 16 สาธิต(ต๋อ) บันเทิงค่าย 16 จึงได้ตั้งชื่อหนังสือเพลงแบบน่ารังเกียจว่า แมงสาบ ล้อเลียนความสวยน่ารักของ แมงปอ เป็นที่มาของหนังสือเพลงแมงเล่มแรกของค่ายอาสาค่ะ พี่จะพยายามตามหาดูว่ายังมีใครเก็บไว้หลงเหลืออยู่บ้าง ถ้าน้องๆ ได้เห็นจะรู้ทันทีว่าแมงสาบมันก็สมกับเป็นแมงสาบ ส่วนแมงปอมันก็สมกับเป็นแมงปอจริงค่ะ555

ก่อนหน้าหนังสือเพลงแมงสาบ ตอนค่าย 15 พี่ก็เห็นหนังสือเพลงที่ใช้ในค่ายเป็นหนังสือเพลินเพลงค่ายอาสา'มหิดล ซึ่งเป็นหนังสือเพลงที่ทำขึ้นตั้งแต่ตอนค่าย 11 ค่ะ เป็นหนังสือเพลงในดวงใจของชาวค่ายหลายคนที่ยังอยู่ในความทรงจำ (หนังสือเพลินเพลงฯ พี่ทำไว้ในรูป digital แล้วค่ะ)
Back to top
View user's profile Send private message
Nanokung
ปาดปูน
ปาดปูน

PostPosted: Mon Jan 23, 2012 4:29 pm    Post subject: Reply with quote

ปฏิทินนี่มันต้องทำยังไงเหรอคับพี่ตู๋. ต้องมีบล็อคสกรีนป่ะคับ แล้วสมัยนั้นทำบล็อคสกรีนได้ยังไงเหรอคับ
ถึงออกมาสวยเหมือนภาพพิมพ์ (สวยกว่านะผมว่า). ดูแล้วก็ยังคิดไม่ออก
แล้วตอนสกรีนให้เป็นหลายสี ทำได้ยังไงอ่าคับ
Back to top
Megazul
งานฟ้า
งานฟ้า

PostPosted: Tue Jan 24, 2012 3:12 pm    Post subject: Reply with quote

จำได้ว่า ได้ร่วมทำปฏิทินปี 40 กับ ปี 42
ตอนทำ ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไรครับ เพราะว่า ไม่คุ้มทุนมาก
ปฏิทินปี 40 ทำเสร็จ ก็เหนื่อยแฮก ไม่มีแรงไปขายกัน ขาดทุนมากมาย
ปี 41 เลยไม่ได้ทำกัน
ปี 42 ชาวอาสารุ่นใหม่ไฟแรงมาก อยากทำ ขาดทุนก็ยอม
ถึงเวลาเอาไปขาย ก็ขาดทุนจริงๆ แต่มีญาติของชาวอาสารุ่นนั้นใจดี ช่วยค่าปฏิทิน 20000 บาท เลยพอมีกำไรมาบ้าง

พอมาเห็นผลงานที่เคยได้ทำไปตอนนี้ รู้สึกภูมิใจลึกๆเลยครับ แม้ว่าไม่มีใครเห็นหรือใครชมก็ตามที
Back to top
Nanokung
ปาดปูน
ปาดปูน

PostPosted: Tue Jan 24, 2012 9:07 pm    Post subject: Reply with quote

ผมเองก็เป็นชาวค่ายรุ่นหลัง เห็นแล้วก็ ทึ่งในความสามารถของพี่ๆครับ
แค่สกรีนธงให้สวยผมว่าก็ยากแล้ว ปฏิทินสี่สี นี่คงยากกว่าหลายเท่า
^^
ไม่เคยคิดว่าทำด้วยมือได้นะครับของแบบนี้....
Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Tue Jan 24, 2012 9:38 pm    Post subject: Reply with quote

ดีใจค่ะ มีพี่ๆมาช่วยเล่าให้ฟัง ^^

พี่กุ๊กไก่ ปุ่นเล่ารายละเอียดที่ทำไปแล้ว และเหลืออะไรให้พี่ ส่งทางเมลล์นะค่ะ
(อาจจะยาวมากหน่อย ขอโทษด้วยค่ะ)

อยากทำหนังสือให้สมบูรณ์จริงๆ เพราะมีคนพูดไว้เยอะว่า เลยมาหลายปีแล้ว กลัวหนังสือไม่ได้คลอด จะห้าสิบปีแล้ว ... บอกว่าข้อมูลแต่ละอย่างที่รอ มันเป็นข้อมูลที่ยากที่จะสมบูรณ์ได้จริง T^T

แต่ปุ่นว่า ถ้าเราช่วยๆ กัน มันต้องทำได้สิค่ะ ^^
มาช่วยๆกันหน่อยนะ ...อิอิ
Back to top
View user's profile Send private message MSN Messenger
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Thu Feb 02, 2012 3:28 pm    Post subject: Reply with quote

น้องปุ่น พี่ตอบemail แล้วนะคะ ยาวกว่าที่ปุ่นเขียนมาให้พี่ 10 เท่าค่ะ555 Laughing
Back to top
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Thu Feb 02, 2012 9:58 pm    Post subject: Reply with quote

พี่ถามโสภณ นิลกำแหง (นิล) บันเทิงค่าย 17 ให้แล้วนะคะ ตามนี้ค่ะ

Rangsiya Kamolpanus
น้องกลุ่มอยากรู้ว่าชื่อหนังสือเพลงแมงกะจั๊วะมีที่มาจากชื่อเล่นของจั๊วะผอค.ค่าย17หรือไม่ ช่วยเล่าไว้ในนี้ทีจ้า

ถูกใจ · · 22 มกราคมเวลา 19:35 น. ผ่านทาง Facebook for BlackBerry® smartphones ·

Sopon Nilkumhang ใช่แล้วครับ ตอนนั้นมีหนังสือเพลงชื่อแมลงปอ(ของงานรับน้องมหาลัยหรือของกลุ่มอาสา ไม่แน่ใจ)ชื่อน่ารักมาก พอค่าย17ผมเป็นประธานบันเทิงเลยปรึกษาเพื่อนๆว่าอยากได้ชื่อที่เหมาะกะพวกเรา(ซึ่งค่อนข้างซกมก)พอมองไปทางจั๊ว(นพ.แสงชัย พงศ์พิชญ์พิทักษ์)ซึ่งเป็นผอ.ค่าย17 ทุกคนลงความเห็นว่านี่แหละชื่อที่ทุกคนต้องการ"แมงกะจั๊ว"
23 มกราคมเวลา 22:14 น. · ถูกใจ

ก็พอปะติปะต่อเรียบเรียงดูนะคะน้องปุ่น
หนังสือเพลงแมงเล่มแรก คือแมงสาบ ของ สาธิต ปิงสุทธิวงศ์ (ต๋อ) บันเทิงค่าย 16
เล่มถัดมาแมงกะจั๊วะเป็นของ โสภณ นิลกำแหง (นิล) บันเทิงค่าย 17
แมงฮิปโปเป็นของ ณัฐวุฒิ รอดอนันต์ (อั๋น)บันเทิงค่าย 18
และทองน้อยเป็นของ ณรงค์ นาคเจิรญวารี (แขก)บันเทิงค่าย 19 ค่ะ Very Happy
Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Tue Feb 07, 2012 1:40 am    Post subject: Reply with quote

http://www.mediafire.com/download.php?8159x0442dk4337

ไฟล์สรุปประชุมการทำหนังสือ 40 ปีกลุ่มอาสาฯค่ะ
Back to top
View user's profile Send private message MSN Messenger
~*~ WallPaper ~*~
ตุ้มโม่
ตุ้มโม่

PostPosted: Fri Feb 10, 2012 2:22 pm    Post subject: Reply with quote

อ้าวค่าย 30 ไม่มีหนังสือเพลงหรือเนี่ย
แต่มีเพลงค่ายนะ (ถ้าจำไม่ผิด) ไม่แน่ใจว่าใครแต่งกันแน่ แก๊งค์พี่เป้ ไม่แน่ใจว่าเป็น สมาธิ พี่เต๊ก หรือ เปล่า พี่จดไว้ที่หลังเฟรนชิป ^^ เป็นเพลงที่ชอบมากๆ เพลงหนึ่งเลย

ปล. กระทู้นี้ทำให้ต้องกลับไปเปิดดูสมบัติเก่าๆ ในกรุ ^ ^ นึกถึงวันก่อนๆ

Song of yours-eFrame-s.jpg
 Description:
เพลงค่าย 30 (มั๊ง)
 Filesize:  240.13 KB
 Viewed:  5358 Time(s)

Song of yours-eFrame-s.jpg

~~ ASA 29 ~~
Back to top
Megazul
งานฟ้า
งานฟ้า

PostPosted: Fri Feb 10, 2012 5:01 pm    Post subject: Reply with quote

จริงๆแล้ว เพลงนี้เป็นเพลงเสริมน้องขวัญ
แท้จริงแล้ว เพลงนี้ใครแต่งหรือไปเอาของใครมา ไม่มีใครรู้แน่
เรื่องของเรื่องก็คือ เพลงค่าย 30 แต่งโดย พวกน้องกือ
แต่งพลงดูแหม่งๆ ร้องยาก จำยาก จึงไม่เป็นที่นิยม แทบไม่มีใครร้อง
แต่มีชาวค่ายบางคนร้องเพลงนี้ขึ้นในช่วงพักผ่อนก่อนเข้าวงบันเทิง
เป็นเพลงที่ร้องง่าย ไพเราะ และติดปาก เลยมีแต่คนร้องเพลงนี้
จนแทบจะเป็นเพลงค่ายไป

เพลงค่ายจำได้แค่บางท่อน "..... แก๊ง แก๊ง แก๊ง แก๊ง เธอได้ยินเสียงนั้นไหม...."
Back to top
~*~ WallPaper ~*~
ตุ้มโม่
ตุ้มโม่

PostPosted: Fri Feb 10, 2012 6:24 pm    Post subject: Reply with quote

พี่ชาญคะ

"..... แก๊ง แก๊ง แก๊ง แก๊ง เธอได้ยินเสียงนั้นไหม...."

..... แก๊ง แก๊ง แก๊ง แก๊ง น้องน้องได้ยินเสียงไหม....
..... _ _ _ _ เสียงระฆังไง เร็ว เร็ว รีบไปโรงเรียน .....

ถ้าเป็นเพลงนี้ ดังนะ ในค่ายน่ะ แต่หนูจำไม่ได้ว่าของค่าย 30 ค่ะ ^ ^

~~ ASA 29 ~~
Back to top
Post new topic   Reply to topic    อาสาอยากเม้าท์ Forum Index -> พูดคุยเกี่ยวกับกลุ่ม All times are GMT + 7 Hours
Goto page Previous  1, 2
Page 2 of 2

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum
You cannot attach files in this forum
You can download files in this forum