Mahidol Volunteer Club Website อาสาอยากเม้าท์
กระดานข่าวเด็กอาสา

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

ขอความช่วยเหลือจากชาวอาสา !!!! เรื่อง หนังสือ 40 ปี -0- ด่วน
Goto page 1, 2  Next

Post new topic   Reply to topic    อาสาอยากเม้าท์ Forum Index -> พูดคุยเกี่ยวกับกลุ่ม
View previous topic :: View next topic  
Author Message
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Fri Jan 20, 2012 7:32 pm    Post subject: ขอความช่วยเหลือจากชาวอาสา !!!! เรื่อง หนังสือ 40 ปี -0- ด่วน Reply with quote

กำลังฮึดๆๆๆ ทำหนังสือ 40 ปี ที่ไม่เสร็จสักที อาจจะล่าช้าไป แต่อยากให้เสร็จภายในต้นปีนี้นะค่ะ ให้เป็นหนังสือ 40 ปีที่สมบูรณ์!!!
และมันจะสมบูรณ์ไม่ได้ หากขาดความช่วยเหลือจากพี่ๆทุกคน ^^

ขณะนี้ขาดข้อมูลมากมาย ใครที่แวะเข้ามาอ่าน แล้วทราบอะไร ช่วยอะไรได้ ตรงไหน แจ้งมาเลยค่าา....
1. รูปค่าย 7,8,10,15*,20*,22*
เพลงค่าย 13-15,18,19,21,23-27,29-32
ใครอยู่ค่าย 19 ขอความร่วมมือมากๆๆๆๆค่ะ ไม่มีทั้งรูปค่าย, เพลงค่ายเลย

2. ผอค. ค่ายทั้งหลายนะค่ะ ขอความร่วมมือ ใครติดต่อผอค.ได้ แจ้งเลยค่ะ
อยากให้เขียนเรื่องเกี่ยวกับ ค่ายตัวเอง .... ตามรายละเอียด ข้างล่าง พร้อมรูปผอค.ด้วยนะค่ะ หรือถ้าใครอยู่ค่ายที่มีรายชื่อ แล้วอยากเขียน บอกมาเลยค่ะ Smile)
พี่ออด อำพล จินดาวัฒนะ
พี่แก่ : ค่าย 8 (ผอค.)
ค่าย 11 สุธี ลีละเศรษฐกุล
ค่าย 12 สุทัศน์ วานิชเสนี
ค่าย 13 ภมร(ธีรัช) หทยีช พี่ยีช
พี่หนิง : ผอค.ค่าย 14-15
ค่าย 16 อภิกิตต์ ศรีเสริมโชค
ค่าย 17 แสงชัย พงศ์พิชญ์พิทักษ์
ค่าย 18 สรวุฒิ ชูอ่องสกุล พี่ป้อม
ค่าย 19 เข็มชาติ หวังทวีทรัพย์ พี่เข็ม
ค่าย 20 สุพจน์ พงษ์ประสพชัย พี่จิว
ค่าย 21
ค่าย 22 ถาวรชัย ลิ้มจินดาพร พี่ทอม
ค่าย 23 ประดิษฐ์ เมฆมังกรทอง
ค่าย 24 สมเกียรติ พี่เกียรติ
ค่าย 25 อรรถพล ใจชื่น
ค่าย 26 ปิยะ ปิ่นสอนศักดิ์
ค่าย 27
ค่าย 28 ทวีศักดิ์ เอื้อบุญญาวัฒน์ พี่เซ็ง
ค่าย 29 พิชิต งามวรรณกุล พี่ชิต
ค่าย31 ชาญ กุศลเลิศจริยา พี่ชาญ
ค่าย32 ธรณิศร์ ดีประเสริฐวิทย์ พี่เป้
ค่าย33 ธวัช งามรุ่งเรือง พี่โต้ง
ค่าย34 ณัฐวุฒิ พ่วงพันธุ์งาม พี่ซึ้ง
ค่าย35 ณัฐพล สิทธิศักดิ์ พี่บีเวอร์
ค่าย36 ภัทรพันธุ์ เลิศฤทธิ์วิมานแมน พี่ไมค์

3. พี่ค่ายคนไหน ที่อยากเขียนอะไรก็ได้เกี่ยวกับกลุ่มอาสา
อยากเล่าเรื่อง อยากเล่าอะไร บอกอะไรให้น้องฟัง แจ้งชื่อได้เลยนะค่ะ
เขียนพร้อมส่งรูปมาเลยค่ะ [/img]

Description:
 Filesize:  70.07 KB
 Viewed:  10110 Time(s)

Last edited by yee*pune on Sat Jan 21, 2012 9:38 pm; edited 1 time in total
Back to top
View user's profile Send private message MSN Messenger
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Fri Jan 20, 2012 7:35 pm    Post subject: Reply with quote

4. ใครทราบเรื่อง ปฏิทินสี่สีบ้าง เริ่มอย่างไร มีทำปีไหนบ้าง มีรูปมั้ย กลุ่มมีแค่ 6 อัน แต่อ.สรรใจบอกว่ามีก่อนหน้านี้ด้วย
เท่าที่มีในห้องกลุ่ม คือ ปี 2523,2536,2537,2540,2542,2543

ปล. รูปหน้าตาปฏิทิน เดี๋ยวมาลงให้นะค่ะ Smile)

5. พิธีเปิดห้องกลุ่มอาสา วันที่ ?? ปี ??
Back to top
View user's profile Send private message MSN Messenger
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Fri Jan 20, 2012 7:37 pm    Post subject: Reply with quote

ตามนี้ล่ะค่ะ ^^

ช่วยๆกันนะค่ะ ...ขอบคุณค่าาา...
Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sat Jan 21, 2012 9:50 pm    Post subject: Reply with quote

เพิ่มเติมค่ะ ....

6. เรื่องเกี่ยวกับ "กิจกรรมกลุ่มอาสาสมัยก่อน" ไปทำอะไรบ้าง เห็นว่ามีกิจกรรมมากมาย เพราะสมัยนี้มีแค่ทำธง ค่ายกลางปีแนวอนุรักษ์ บริจาคโลหิต และ ค่ายปลายปี ...เห็นว่าสมัยแรกๆ จะแบ่งค่ายกลางปี เป็นละแวกปริมณฑลและต่างจังหวัดที่ไปซ่อมโรงเรียน (รึป่าวค่ะ)

7. เรื่องเกี่ยวกับ สงกรานต์กลุ่ม สมัยก่อน ปัจจุบันมีวันสงกรานต์กลุ่มที่ห้องกลุ่ม เชิญอาจารย์มา น้องๆรดน้ำ แต่ในสมัยก่อนเห็นว่ามีในค่าย อยากทราบบรรยากาศสมัยนั้นค่ะ ...มีพี่คนไหนช่วยแลกเปลี่ยนประสบการณ์มั้ยค่ะ Smile)

เดี๋ยวเอารูปปฎิทินมาลงให้นะค่ะ ...แหะๆ
Back to top
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sat Jan 21, 2012 11:22 pm    Post subject: Reply with quote

1. ที่มาของค่ายกลางปี เริ่มเรียกว่าค่ายกลางปีตอนไหน รายละเอียดที่มาเป็นอย่างไร พี่เคยเขียนให้แล้วที่กลุ่มค่ะ ถ้ามันหายไปหรือหาไม่เจอ(ลองหาดูก่อน) ถ้าไม่เจอจริงๆ พี่จะเขียนให้ใหม่ค่ะ
2. ที่มาของอนุทินกลุ่มอาสา พี่ก็เคยเขียนไว้ในfacebookของกลุ่มอาสามหาวิทยาลัยมหิดล อันนี้น่าจะยังอยู่ ลองไปเปิดอ่านดูค่ะ
3. ตอนนี้ที่นึกออกคือ พี่จะเขียนที่มาของหนังสือเพลงแมงให้ ถ้าคนที่ริเริ่มแรกขี้เกียจเขียนนะ พี่กำลังตามตัวให้อยู่ค่ะ บอกไว้นิดนึงว่าหนังสือเพลงแมงเล่มแรกคือ แมงสาบ ไม่รู้ว่ายังมีหลงเหลืออยู่ที่กลุ่มบ้างมั้ย อยากได้อยากเห็นเพราะพี่เป็นคนทำบล๊อคสกรีนปกหนังสือเล่มนั้นค่ะ
4. การเปลี่ยนวิธีการทาสีแบบเดิม(สีน้ำตาลโอ๊ค) มาเป็นสีน้ำมันแบบในปัจจุบัน พี่จะเขียนให้ เพราะมันเปลี่ยนในปีที่พี่เป็นพัสดุ (เหนื่อยโคตะระเลยปีนั้น) พี่ตามหา ปธคง. ของปีนั้นไม่เจอ ไม่รู้ว่าไปอยู่ไหนค่ะ ที่จริงอยากให้มาแชร์ความทรงจำด้วยกัน
5. การเปลี่ยนจากหลังคาสังกะสีเป็นหลังคามุงกระเบื้องควรติดต่อเจ้านพ(ธนพงษ์ หงส์พร้อมญาติ)มาเขียนให้น่าจะดีนะคะ
6. สถานที่แห่งความทรงจำของค่ายอาสาอีกแห่งที่ควรระลึกถึงคือน้ำตกเจ็ดสาวน้อย พี่อยากให้ชาวค่ายค่ายแรกที่ไปที่นั่นเป็นคนเขียน แต่ไม่รู้ค่ะ เพราะมันก่อนที่พี่จะมา ต้องลองถามพี่หนิงหรือพี่เก่าๆ กว่านี้ดูค่ะ
7. ผอค.ค่าย17จั๊วะเขียนอะไรให้น้องหรือยัง ถ้ายังก็บอกพี่มาเดี๋ยวไปตามจิกให้ค่ะไหนๆ ต้องไปสูงเม่นอยู่แล้วต้นเดือนหน้า
น้องๆทีมงานที่จัดทำหนังสือ40ปี ติดต่อพี่ได้ทาง rangsiya@hotmail.com อย่าส่งไวรัสแถมมานะคะ อิ อิ Very Happy
Back to top
View user's profile Send private message
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sat Jan 21, 2012 11:29 pm    Post subject: Reply with quote

อีกสองเรื่อง
1. ผอค.ค่าย21 กิตติศักดิ์ อักษรวงศ์ (จ้อม) อยู่รพ.นครศรีธรรมราชค่ะ ติดต่อไปนะคะ
2. สงกรานต์สมัยที่พี่อยู่กลุ่ม เราไปเล่นสงกรานต์ที่บ้าน อ.อวยกันค่ะ ลองหาคนสมัยนั้นเขียนเล่าความทรงจำและความประทับใจมานะคะ ถ้าให้พี่เขียนอีก เดี๋ยวกลายเป็นพี่เล่าอยู่คนเดียว(หลายเรื่องแล้วนะคะ)
อื่นๆ ถ้านึกออกจะมาบอกเรื่อยๆค่ะ Very Happy
Back to top
View user's profile Send private message
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:42 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2523

Filesize:  529.62 KB
 Viewed:  10060 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:43 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2536

Filesize:  509.24 KB
 Viewed:  10059 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:44 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2537

Filesize:  487.34 KB
 Viewed:  10056 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:44 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2540

Filesize:  580.11 KB
 Viewed:  10055 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:46 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2542

Filesize:  569.27 KB
 Viewed:  10054 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:47 pm    Post subject: Reply with quote

ปี 2543

Filesize:  477 KB
 Viewed:  10053 Time(s)

Back to top
yee*pune
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 5:50 pm    Post subject: Reply with quote

-ที่มาของค่ายกลางปี ที่ห้องกลุ่มหรอค่ะ ในอนุทินรึป่าวค่ะ ..
-ที่มาของอนุทินกลุ่มอาสา : เจอแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^
-หนังสือแมง ที่ห้องกลุ่ม ไม่มีหนังสือ “แมงสาบ”ค่ะ ตอนนี้มี
แมงฮิปโป
แมงกะจั๋ว
แมงอีเหมียว
แมงกิน
แมงหมูเกียด ค่าย24 (ผอค.คือพี่สมเกียรติ)
แมงตุ้มเม้ง ค่าย25 (ไม่เกี่ยวกับผอค. แต่เป็นชื่อแมวในขาวหัวเราะ อ้วน ขี้เกียจ กินเก่ง ขี้โกงเล็กน้อย ...สมัยนั้นแมวมันตัวนี้ดังสุดๆ)
แมงตัวเล็ก ค่าย28 (ผอค.คือ พี่ทวีศักดิ์ เซ้ง มีแฟนชื่อพี่เล็ก)
แมงฎา ค่าย31 (ประธานโครงงานชื่อพี่มาริษฎา ดา เสียสละไปเตรียมค่ายทำให้ไม่ได้ไปค่ายใหญ่)
แมงเต่าปูลู ค่าย32 (พี่เป้ ธรณิศร์ มีฉายาว่า "เต่า")
แมงง้องแง้ง ค่าย35
แมงมาเลต ค่าย36
แมงดิเบิล ค่าย37
แมงผู้ใหญ่บี๋ ค่าย38
แมงก้นป่อง ค่าย39
แมงกะ (ขาว)จั๊วะ ค่าย40

*เป็นรายชื่อแมงที่พี่ๆช่วยบอกมา ชื่อค่าย และเหตุผลที่ตั้งชื่อแมง ** แต่ว่าไม่มีหนังสือแมงเก็บไว้ พี่คนไหนมีรูป หรือเก็บไว้ ช่วยแจ้งด้วยค่า^^

แมงบั้นเต้า 26 (ซาลาเปาแก้มกลม จากผอค.ปิยา เปี๊ยก เรียกบักเต้าเป็น บั้นเต้า แล้วพี่เปี๊ยกก็แก้มกลมมาก)
แมงตุ๊ก ตู๊ก 27 (แฟนผอค. ชาติชายชื่อ ดู๊ก)
แมงลูกชิด 29 (ผอค.พี่ชิต แต่ยังไม่มีแฟน)
ไม่ได้ทำหนังสือเพลง 30
แมงกะพิณ 33 (แฟนพี่โต้ง)
มะมะแมง 34(ผอค.ติดอ่าง)

* ส่วนหนังสือเพลงอื่นๆที่เจอคือ เพลินเพลง ค่ายอาสา’มหิดล,MVC Music magazine,ศรัทธา , Arsa’s song they happiness you can sing , ทองน้อย คิดว่าน่าจะเป็นหนังสือเพลงที่ก่อนหน้า

-การเปลี่ยนวิธีการทาสีแบบเดิม นี่ใช่น้ำมันปลาตะเพียนหรือป่าวค่ะ; P อยากทราบเหมือนกันค่ะ เห็นที่อ.อวยเขียนไว้ว่า ทาสีน้ำมันแบบปัจจุบัน ต้องเสียเวลามากกว่าเดิม ....
-พี่เจ้านพ(ธนพงษ์ หงส์พร้อมญาติ) พี่มีเบอร์โทร / FB /Mail ให้ติดต่อมั้ยค่ะ Wink)
-ผอค.ค่าย17 พี่จั๊วะ นี่ฝากพี่กุ๊กไก่ตามหน่อยค่ะ ...แล้วชื่อนี้ใช่หนังสือแมง ชื่อ แมงกะจั๊วะป่ะค่ะ

ขอบคุณพี่กุ๊กไก่มากๆเลยค่ะ ^_________________^
Back to top
kk15
คั่วปูน
คั่วปูน

PostPosted: Sun Jan 22, 2012 7:42 pm    Post subject: Reply with quote

ถึงน้องทีมงานหนังสือ 40 ปี
1. ที่มาของค่ายกลางปี พี่เขียนไว้ในอนุทิน สงสัยจะหายากแล้ว จำไม่ได้ว่าเขียนไว้ตอนไหน เดี๋ยวเขียนใหม่ดีกว่า เอาแบบฉบับเต็มๆ สมบูรณ์ไปเลยละกัน ลงหนังสือ 40 ปีทั้งที
2. แมงสาบ หนังสือเพลงแมงเล่มแรก เกิดขึ้นในค่าย 16 โดย สาธิต ปิงสุทธิวงศ์ (ต๋อ) ค่ะ ส่วน แมงกะจั๊วะเป็นของค่าย 17 พอดีว่า ผอค.ค่าย 17 ชื่อ จั๊วะ แต่จะเป็นเหตุที่มาของชื่อหนังสือเพลงหรือไม่ น่าจะต้องถาม โสภณ นิลกำแหง (นิล) บันเทิงค่าย 17 ตอนนี้อยู่ รพ.มุกดาหาร ค่ะ ส่วนหนังสือเพลง ทองน้อย มีที่่มาจากเจ้าปลาทองที่พี่หนิงเลี้ยงไว้ในกลุ่มค่ะ หน้าตามันเหมือนตามหน้าปกหนังสือเพลงเล่มนั้นเลยค่ะ555 ทองน้อยเป็นหนังสือเพลงของค่าย 19 ติดต่อถามบันเทิงค่าย 19 ได้ค่ะ ณรงค์ นาคเจริญวารี(แขก) บันเทิงทั้งสามคนนี้เล่น facebook ค่ะ (Sopon Nilkumhang , Satit Ping, Narong Nakjaroenvaree)
3. เพลงประจำค่ายสมัยก่อนๆ จะเป็นลักษณะของเพลงไทยเดิม ท่าน อ.อวยเป็นผู้แต่งเอง และสอนพวกเราร้องตอนอยู่ในค่ายเลยค่ะ หลายเพลงมีเนื้อร้องอยู่ในหนังสือ 20 ปี เสียดายที่หลายค่ายหาเนื้อร้องไม่ได้แล้ว ที่จริงมีข้อมูลหลายอย่างอยู่ในหนังสือ 20 ปีนะคะ พี่ทำไว้ในรูป digital ทั้งเล่มและได้ upload ไปแล้ว ลองไปดูใน link ที่พี่วางไว้ใน facebook ของกลุ่มนะคะ
4. เจ้านพ จริงๆ มีแต่พี่คนเดียวที่เรียกน้องคนนี้ว่า เจ้านพ ส่วนเพื่อนๆ ก็เรียกว่า นพ ค่ะ คนนี้ก็เล่น facebook หาไม่ยากค่ะเพราะเข้าประจำ Thanapong Hongpromyati
5. พี่อยากให้น้องลองสรุปว่ามี ผอค.ค่ายไหนบ้างที่เขียนบทความมาให้แล้ว ส่วนคนที่ยังไม่ได้เขียนมีใครบ้าง ถ้าคนไหนที่พี่ตามให้ได้ก็จะตามให้ค่ะ อย่าง จั๊วะ ผอค.ค่าย 17 จะไปจิกให้ถึงที่ รพ. เลยค่ะ ส่วน อภิกิตติ์ ศรีเสริมโภค (พี่จิ๋ว) ผอค. ค่าย 16 วนเวียนอยู่ในกรุงเทพนี่เองตามได้ค่ะ แค่สละเวลาไปตีกอล์ฟนิดนึงเขียนบทความให้น้องน่าจะได้อยู่นะคะ หรือ ผอค.ค่าย 18 สรวุฒิ ชูอ่องสกุล(ป้อม) ก็เล่น facebook ค่ะ เข้าประจำเหมือนกัน Sorawuth ChuOngsakul ถัดมาก็เข็มชาติ(เข็ม) ผอค.ค่าย 19 กับ สุพจน์ (จิว) ผอค.ค่าย 20 เดินเพ่นพ่านอยู่ในศิริราชทั้งนั้นค่ะ เอาเป็นว่าลองสรุปมาดูกัน แล้วค่อยแบ่งกันตามหาดีมั้ยคะ
6. รูปภาพของค่าย 15-19 พี่จัดให้ใหม่แล้วที่กลุ่ม แยกให้ได้เท่าที่แยกได้ อันไหนไม่แน่ใจพี่ก็รวมไว้ต่างหาก ไว้รอคนที่แน่ใจให้เค้ามาแยกต่อค่ะ
7. ในช่วงที่พี่วนเวียนอยู่ในกลุ่ม เป็นช่วงที่มีคนเจ้าบทเจ้ากลอนอยู่เยอะ มีกลอนเพราะๆ เกิดขึ้นในกลุ่มหลายบท พี่ยังมีจดบันทึกเอาไว้ ถ้าคิดว่าน่าสนใจ พี่ก็จะส่งไปให้อ่าน อาจจะลองไปคัดเลือกดูค่ะ
8. พี่ไม่รู้ว่าหนังสือ 40 ปี ตอนนี้ทำไปถึงไหน ในเล่มมีอะไรไปแล้วบ้าง แล้วน้องอยากให้มีอะไรเพิ่มอีก ถ้าข้อมูลหลายอย่างมีแล้ว มีอะไรบ้างพี่ก็จะได้ข้ามไปค่ะ
ยินดีช่วยน้องตามกำลังที่มี ส่วนความทรงจำก็เริ่มน้อยลงไปเรื่อยๆ แล้วค่ะ555
พี่กุ๊กไก่
(ชาวค่าย 15, สวัสดิการหญิงค่าย 16, รอง ผอค.และพัสดุค่าย 17, เยี่ยมค่าย 18-23 ขออนุญาตบันทึกไว้ กลัวลืมเหมือนกัน Laughing )
Back to top
too+_24
ตีเคร่า
ตีเคร่า

PostPosted: Mon Jan 23, 2012 7:52 am    Post subject: Reply with quote

ปฏิมินปี 2536 เป็นปฏิทินสีเดียว ที่ลองทำดูก่อนจะทำ 4 สี ในปีถัดไป จริงๆ แล้วมี screen ทั้งหมด 3-4 สี มีสีเขียว สีม่วง สีดำ ไม่แน่ใจว่ามีแดงหรือเปล่า ปีต่อมาเลยตัดสินใจทำ 4 สี เอกลักษณ์ และเสน่ห์ของปฏิทิน 4 สี คือไม่มีปฏิทินอันไหนที่เหมือนกันเลย ไม่มีอันไหน สวยกว่าอันไหน อันที่เอามาลงสีออกเหลืองมากไป ก็มีเสน่ห์ในตัวเองไปอีกแบบ ถ้าอยากเห็นอันอื่นๆ ให้ไปดูที่อัษฎางค์ 6 ใต้ ธนาคารไทยพาณิชย์ เวลาเดินไเห็นใ้รู้สึกภาคภูมิใจ และมีความสุข เมื่อคิดถึงตอนทำ นี่เป็นเสน่ห์เฉพาะตัวอย่างสุดท้ายของการทำปฏิทิน
Back to top
Post new topic   Reply to topic    อาสาอยากเม้าท์ Forum Index -> พูดคุยเกี่ยวกับกลุ่ม All times are GMT + 7 Hours
Goto page 1, 2  Next
Page 1 of 2

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum
You cannot attach files in this forum
You can download files in this forum